PDA

View Full Version : Đặt tên nhân vật có dấu tiếng Việt

loclh
07-13-2012, 07:00 PM
Chào mọi người,

Mình hỏi vài câu:
1. Sắp tới mình có thể đặt tên nhân vật bằng tiếng Việt có dấu được không?
2. Làm cách nào để gõ dấu?
3. Nhân vật có dấu có hợp lệ hay vi phạm và bị lock acc?

Bạn nào biết trả lời giúp mình với nhé.
Cám ơn đã đọc.

machien87
07-13-2012, 07:05 PM
mình sẽ trả lời câu hỏi của bạn như sau
1.sắp tới mình ko thể đặt tên nhân vật bằng tiếng việt có dấu được
2.để gõ tiếng việt có dấu bạn đọc lại ý 1
3.nhân vật có dấu là bất hợp lệ :D

Satz.
07-13-2012, 07:12 PM
Theo thông báo của ad thì chính thức game sẽ k đ.c đặt tên nhân vật có dấu . =.=" nghe mà bực mình ~.~

Phong Ca
07-13-2012, 07:13 PM
Có thể đặt tiếng việt có dấu bằng cách dùng kí tự đặc biệt,nhưng tất nhiên sẽ khó pm trong game thôi =]]

Lâm Gia Tuệ
07-13-2012, 07:34 PM
Có thể đặt tiếng việt có dấu bằng cách dùng kí tự đặc biệt,nhưng tất nhiên sẽ khó pm trong game thôi =]]
Theo như thông báo thì tên không đặt được có dấu >>> không để UTF8 mà để ASCII thì ký tự đặc biệt vào răng hả bạn :))

mrNo1
07-13-2012, 07:56 PM
chà, người Việt mà không được đặt tên tiếng Việt, hic

AcQuy
07-13-2012, 08:51 PM
Không đặt được tiếng việt thì có nghĩa tất cả là ko dấu là Tên trong Tiếng anh cho nên có đặt la ANLON, BURAI, hay DUMAADMIN hoac la DITCONBADZO cũng chẳng sao vì đâu phải tiếng việt ma cũng ko phải tiếng anh có nghĩa tục nhỉ :)

SaoPhaiXoan
07-13-2012, 08:53 PM
Ko đặt đc tên có dấu nhưng danh hiệu sư đồ thì vô tư :D

TuLong18
07-13-2012, 08:54 PM
Người Việt bây giờ phải dùng tiếng Anh ;)

NothingToSay
07-13-2012, 08:55 PM
Không đặt được tiếng việt thì có nghĩa tất cả là ko dấu là Tên trong Tiếng anh cho nên có đặt la ANLON, BURAI, hay DUMAADMIN hoac la DITCONBADZO cũng chẳng sao vì đâu phải tiếng việt ma cũng ko phải tiếng anh có nghĩa tục nhỉ :)
Khó đỡ quá =)) Thích ý tưởng của bạn rồi đấy luclam1

sunikao
07-13-2012, 08:56 PM
Tiếng a mun năm
bác dzo kêu anh hưởng tới.......

Thiên Mệnh
07-13-2012, 08:57 PM

like mạnh =))))))))

vodanh83
07-13-2012, 09:09 PM
VN muon nam

Không Tâm Thái
07-13-2012, 09:14 PM
lý do mà dzo đưa ra cho việc đặt tên ko có dấu là vì... bảo mật bicung3
hiện giờ Dzo đang nhờ các chuyên gia bên Lào giúp đỡ về các vấn đề chống háck và bảo mật, vì thế các bạn hãy thông cảm cho lý do cực kỳ chính đáng này của Dzogame

LuciferT
07-13-2012, 09:20 PM

Sự thật lúc nào cũng phủ phàng =)) .

vodoi0010
07-13-2012, 09:23 PM
Cùng 1 sở thích với ta , ta cũng thích comment nhưng xài troll face vừa chuẩn lại vừa sâu sắc hé hé , đặt tên mà ghi là thế này cũng đâu có bị sao chả hạn như VLOLDZO , SUPERLOL , hoặc là MASAMULOL . ÔI CUỘC ĐỜI ĐẢO ĐIÊN HẾT RỒI THẬT LÀ VA```````i http://no4.upanh.com/b2.s28.d1/47b7d613f381e285604a375d90a10cf2_47109064.11122010 196.jpg

Ngậm Ngùi
07-13-2012, 09:23 PM
Khó đỡ quá =)) Thích ý tưởng của bạn rồi đấy luclam1ý kiến hay like bạn cái nè mình sẽ đặt tên kienkankusungtruvu

Ngậm Ngùi
07-13-2012, 09:25 PM
Không đặt được tiếng việt thì có nghĩa tất cả là ko dấu là Tên trong Tiếng anh cho nên có đặt la ANLON, BURAI, hay DUMAADMIN hoac la DITCONBADZO cũng chẳng sao vì đâu phải tiếng việt ma cũng ko phải tiếng anh có nghĩa tục nhỉ :)hay like bạn nè,mình đặt tên kienkankusungtruvu

meohu9dvn
07-13-2012, 09:49 PM
Chúng ta không thể đặt tên nhân vật bằng tiếng Việt có dấu khi chơi game "Việt hóa".
Oắt dờ hêu?

AcQuy
07-13-2012, 09:50 PM
Rồi sẽ có nhưng cái tên đáng chú ý..Hỗi trước chơi có thăng tên Bỗngdưngbópvú phái Thiếu lâm vậy mà đên xích xà chưa thấy bị ban nick :))

anhtraihy
07-13-2012, 09:58 PM
hỏi câu này thì cao thủ ở đây cũng bó tay. chỉ có nph mới biết vụ này

hoangkha
07-13-2012, 10:02 PM
sao hồi vjnagame lại có dấu chứ? hay là lần này??? ngj ngờ quá!

NHC
07-13-2012, 10:07 PM
Sao giờ ấn vào cái bài viết mới nó chỉ hiện lèo tèo vài cái chủ đề nhỉ.

TuLong18
07-13-2012, 10:07 PM
Nghi j thế

-AnPhuc-
07-13-2012, 11:21 PM
Theo như thông báo thì tên không đặt được có dấu >>> không để UTF8 mà để ASCII thì ký tự đặc biệt vào răng hả bạn :))

Ký tự đặc biệt, hay có tên gọi khác là bảng mã ASCII đó bạn :D

1. Không được phép đặt tên tiếng Việt có dấu, có khoảng trắng (cái này ủng hộ 2 tay)
2. Có thể chat tiếng Việt trong game (CP1258)
3. Bị ban nick đó ;))

lee_angiang
07-13-2012, 11:50 PM
cho mình hỏi ascii la gì thế nhỉ?va cp1258

K54
07-14-2012, 01:57 PM
https://sphotos-b.xx.fbcdn.net/hphotos-ash4/339344_334996586584528_1496292006_o.jpg
Thế này mà bảo không đặt tên bằng tiếng việt được à !

ZenZen
07-14-2012, 02:01 PM
cac hạ lấy thông tin ở đâu đấy

Chu Lang
07-14-2012, 02:06 PM
GM test game thì thích đặt cái gì mà ko đc :D

K54
07-14-2012, 02:09 PM
đa là ko cho đặt tiếng việt thì GM với gamer khác gì nhau

K54
07-14-2012, 02:10 PM
Thông tin mình lấy trên facebook CLTB chứ ở đâu

Chu Lang
07-14-2012, 02:11 PM

Vãi, câu nói hay nhất trong ngày :D

K54
07-14-2012, 02:32 PM
GM mà có thể đặt tên tiếng việt thì chắc chắn gamer cũng có thể đặt được

LaHanLong
07-14-2012, 03:16 PM
Tui nhớ lúc vng cũng đặt tiếng việt nhưng pm, giao dịch mua đồ trong kỳ trân các không được, hệ thống không tìm thấy. Vậy tốt nhất nên đặt tên không dấu.

Karate
07-14-2012, 03:22 PM
Kể ra vậy cũng mất một cái hay của game !

Đặt tên tiếng Việt nó mới phong phú và đa dạng chứ !

Tên Ăng-lê chán chết! Lai căng quá !

Chả khác gì trong game ,qua map Liêu Đông, mấy con quái vác ... súng bắn đoàng đoàng ! Hài vãi lúa !

ngodiachu123
07-14-2012, 04:38 PM

CHữi xéo vl.

ngodiachu123
07-14-2012, 04:40 PM
Kể ra vậy cũng mất một cái hay của game !

Đặt tên tiếng Việt nó mới phong phú và đa dạng chứ !

Tên Ăng-lê chán chết! Lai căng quá !

Chả khác gì trong game ,qua map Liêu Đông, mấy con quái vác ... súng bắn đoàng đoàng ! Hài vãi lúa !
Đặt tên tiếng việt khó pm quá, ko đặt cho đỡ rắc rối.

LongHo
07-14-2012, 04:48 PM
nhất trí cao với bác này

zanhvotinhz
07-14-2012, 07:08 PM
k xài tiếng việt thì chán thật, tên tuổi chả có dâu gì hết >..<

pan2pan
07-14-2012, 08:12 PM
ồi bực mình ngày trước VNG cho đặt tên TV nên nick nv tớ hơi bị trội "Lò Thị Tũn" và "Lò Thị Tẹt" vang danh luôn hớ hớ hớ

luanace
07-14-2012, 09:43 PM
Ko phải ko cho đặt, mà phần mềm chống hack nó ko cho unicode hoạt động, nên đặt ko được. Chứ ai rỗi hơi cấm với ban nick chúng mày làm gì, mấy thằng SIDA ......

một nhân vật nguy hiểm.em nghi thằng này là 007 đột nhập topic này "vãi chưởng" vào ae vì bức xúc đây mà.

elnino1512
Vong Ngã Chi Cảnh
Ngày tham gia Jul 2012
Bài viết 1

anh ko lầm thì chú đang muốn dc "thông lỗ nhị" phải ko.

tamjindo
07-14-2012, 09:47 PM
Chào mọi người,

Mình hỏi vài câu:
1. Sắp tới mình có thể đặt tên nhân vật bằng tiếng Việt có dấu được không?
2. Làm cách nào để gõ dấu?
3. Nhân vật có dấu có hợp lệ hay vi phạm và bị lock acc?

Bạn nào biết trả lời giúp mình với nhé.
Cám ơn đã đọc.
1.Sẽ không được đặt tên nhân vật bằng tiếng Việt có dấu.
2.Gõ có dấu thì bạn có thể dùng 2 bộ gõ cực kỳ nổi tiếng ở VN là Vietkey và Unikey , tùy font chữ trong văn bản mà bạn có thể chọn Unicode hoặc TCVN :D
3.Theo tôi nghĩ đặt tên tiếng Việt có dấu ( nếu đặt được ) sẽ không vi phạm, làm gì có nhà quản lý nào khóa tk khi nhân vật có dấu cơ chứ, có chăng thì chỉ khóa nhân vật có tên để trống, giống như VNG trước đây :)

LanHồngPhi
07-14-2012, 09:49 PM
đặt tên tiếng Việt và ko dùng các ký tự đặc biệt : như dấu cách hãy tm ..... vân vân
thế là ổn mà

NgheAn
07-14-2012, 11:03 PM
Không có dấu cũng hay mà....

Tiểu Lý Phi Đao
07-14-2012, 11:56 PM
ặc, thế là đi tong mấy cái tên Tiếng Việt yêu quý của mình rồi

nima86
07-15-2012, 07:35 AM
Nghe thấy chán,đã xài 5k cũ giờ lại ko dc đặt tên TV có dấu đc,nản lắm rồi,chẳng thú vị gì cả

nima86
07-15-2012, 07:39 AM
Mà đang trì hoãn thì sửa lại cái này luôn đi,ko đặt đc tên Việt có dấu thì khác j choj server nuoc ngoai đâu

TiểuVũ
07-15-2012, 09:48 AM
Chơi game kiếm hiệp, đã Việt hóa, mà ko cho đặt tên có dấu, thế có khác ji game của nước ngoài đâu, đề nghị NPH xem xét lại, cho anh em đặt tên có dấu như VNG trước đây ấy...............

longji
07-15-2012, 10:02 AM
Thiểu số ! không đáng bận tâm, theo số đông đi mấy pa, cứ muốn cái gì cũng theo ý mình thì về nhà đắp mền lại chơi đi !

saigonboyxxx
07-15-2012, 10:04 AM
Ko đặt tên Tiếng Việt cũng hơi bùn, nhưng được cái đỡ rắc rối khi chat, pm, hoặc giao dịch ^^

Ngậm Ngùi
07-15-2012, 11:06 AM
không cho đặt dấu thì sao tui đặt tên :''Ca Đại Du '' hay '' Đại Du ''được đây

gently91
07-15-2012, 11:59 AM
Chơi game kiếm hiệp, đã Việt hóa, mà ko cho đặt tên có dấu, thế có khác ji game của nước ngoài đâu, đề nghị NPH xem xét lại, cho anh em đặt tên có dấu như VNG trước đây ấy...............

Vấn đề này đã được trả lời rất nhiều lần , và 1 lần nữa tôi xin nhắc lại thay mọi người rằng vấn đề này liên quan đến bảo mật .
Việt hóa thì việt hóa nhưng chỉ là mã bên ngoài còn cái kết cấu ở trong vẫn là của nước ngoài , chừng nào VN mình làm hết từ a đến z đi đã rồi hãy mơ vụ này .

Anh em muốn chơi 1 cái game có thể không được đẹp lắm về tên nhưng độ bảo mật cao hay là 1 cái game với 1 cái tên đẹp nhưng dễ bị cheat , bug , hack ?

Còn ai không hiểu vì sao dính đến vấn đề bảo mật thì anh em đó nên học sơ 1 khóa về lập trình , cốt yếu lấy cái tư duy thôi . Chứ không phải dân trong ngành hoặc không nắm tư duy lập trình khó mà hiểu rõ được lắm .

loclh
07-15-2012, 12:07 PM
Vấn đề này đã được trả lời rất nhiều lần , và 1 lần nữa tôi xin nhắc lại thay mọi người rằng vấn đề này liên quan đến bảo mật .
Việt hóa thì việt hóa nhưng chỉ là mã bên ngoài còn cái kết cấu ở trong vẫn là của nước ngoài , chừng nào VN mình làm hết từ a đến z đi đã rồi hãy mơ vụ này .

Anh em muốn chơi 1 cái game có thể không được đẹp lắm về tên nhưng độ bảo mật cao hay là 1 cái game với 1 cái tên đẹp nhưng dễ bị cheat , bug , hack ?

Còn ai không hiểu vì sao dính đến vấn đề bảo mật thì anh em đó nên học sơ 1 khóa về lập trình , cốt yếu lấy cái tư duy thôi . Chứ không phải dân trong ngành hoặc không nắm tư duy lập trình khó mà hiểu rõ được lắm .

Chào mọi người,

Bài viết này có lẽ chúng ta hiểu phần nào vì sao chúng ta không đặt tên tiếng Việt có dấu. Thôi thì hãy hi sinh một chút để hướng tới điều tốt hơn các bạn nhé. Chúc mọi người có tên nhân vật như ý.

Một lần nữa cám ơn mọi người đã quan tâm thảo luận.

newrobotboy
07-15-2012, 12:59 PM
thế tên đoàn tên hội có dấu được không ta?

*(Lệnh.Hồ.Xuân)*
07-15-2012, 10:47 PM
like mạnh tiếng việt nè..........................................

TiểuVũ
07-16-2012, 09:55 AM

Uh mình đã hiểu, thui thì bảo mật quan trọng hơn là tên nhân vật có dấu, Tiểu Vũ h` chắc đặt thành Little Rain =))
Lệnh Hồ Xung ơi
Vô cực sinh thái cực
Thái cực sinh lưỡng nghi
Lưỡng nghi sinh tứ tượng
Tứ tượng sinh bát quái
Bát quái sinh vô lượng.
Hoa sơn Kiếm Pháp
Cái này là của Võ đang mà, Lưỡng Nghi Kiếm, Tứ Tượng Kiếm, Thái Cực Kiếm, skill của VD ko à sao lại là Hoa sơn KP luclam1

-QuyAnGiangHo-
07-16-2012, 10:29 AM
Uh có đấu mới hay chứ không có dấu thì chán chết

-QuyAnGiangHo-
07-16-2012, 10:30 AM
Mà sap đến ngay 19 rồi sao không thây NPH nói các bước chuẩn bi đến đâu rồi nhỉ

-QuyAnGiangHo-
07-16-2012, 10:32 AM
Uh mình đã hiểu, thui thì bảo mật quan trọng hơn là tên nhân vật có dấu, Tiểu Vũ h` chắc đặt thành Little Rain =))
Lệnh Hồ Xung ơi
Vô cực sinh thái cực
Thái cực sinh lưỡng nghi
Lưỡng nghi sinh tứ tượng
Tứ tượng sinh bát quái
Bát quái sinh vô lượng.
Hoa sơn Kiếm Pháp
Cái này là của Võ đang mà, Lưỡng Nghi Kiếm, Tứ Tượng Kiếm, Thái Cực Kiếm, skill của VD ko à sao lại là Hoa sơn KP luclam1

ông nói để giải thích hay để chui ae vậy?

thinhvo
07-16-2012, 10:35 AM
hihi, có lýluclam1

loclh
07-16-2012, 10:36 AM
NPH phải báo cáo công việc cho gamer hả bạn?

Du_Long
07-16-2012, 10:37 AM
Lệnh Hồ Xung ơi
Vô cực sinh thái cực
Thái cực sinh lưỡng nghi
Lưỡng nghi sinh tứ tượng
Tứ tượng sinh bát quái
Bát quái sinh vô lượng.
Hoa sơn Kiếm Pháp

Đó là các khái niệm của triết học phương Đông mà mấy lão Đạo sĩ thích dùng. VD có sáng tạo ra mấy thứ đó đâu.

gently91
07-16-2012, 03:51 PM
ông nói để giải thích hay để chui ae vậy?

Ở đây tôi giải thích là giải thích chung cho tất cả mọi người chứ còn cái tính năng này thì đã có thông báo chính thức từ mod là không có , vì lý do bảo mật không thằng NPH nào dại dột dính vào trong thời gian này cả .

Còn bạn ấy nghe cũng được hay thích xoáy cũng chẳng sao . Thích thì cứ xoáy để rồi khi game ra thì ráng cố chấp nhận mà đặt 1 cái tên như kiểu Little Rain đó đi . Do vậy bạn QuyAnGiangHo không cần quan tâm đến bạn đó làm gì .

JackSin
07-16-2012, 07:02 PM
Haha, cũng may ta đã có tên sẵn rồi khỏi dùng tiếng việt :))

anhkimkfc
07-16-2012, 07:07 PM
Theo thông báo của ad thì chính thức game sẽ k đ.c đặt tên nhân vật có dấu . =.=" nghe mà bực mình ~.~
Người Việt Nam chơi game mà không được đặt tên Nhân Vật có đấu, điều này nghe quá vô lý, thật là nhảm nhí quá

anhkimkfc
07-16-2012, 07:10 PM
Mà đang trì hoãn thì sửa lại cái này luôn đi,ko đặt đc tên Việt có dấu thì khác j choj server nuoc ngoai đâu
Đúng vậy, không được đặt tên có đấu tiếng việt, chảng khác gio chơi sever nước ngoài, NPH đua ra cái quy định quá vô lý.

anhkimkfc
07-16-2012, 07:13 PM
Bạn nghĩ ra cái tên hay quá, người Việt không được đặt tên tiếng Việt thi nên đăt tên Nhân Vật :) DITCONMEDZO, tên này không phải việt cũng không phải anh, nghe cung hay :)

thjefpro5ef
07-16-2012, 10:07 PM
Không có dấu thì có gì mà to tát đâu mà phải cãi vã nhau vậy ? Chứ chickxongsoc mà chơi kaka

-QuyAnGiangHo-
07-16-2012, 10:22 PM
Hic NPH toàn rầm rộ đi nói cái gì không à, vấn đề chính là ngay 19 có chơi đc chưa lại chả nói

-QuyAnGiangHo-
07-16-2012, 10:29 PM
Ở đây tôi giải thích là giải thích chung cho tất cả mọi người chứ còn cái tính năng này thì đã có thông báo chính thức từ mod là không có , vì lý do bảo mật không thằng NPH nào dại dột dính vào trong thời gian này cả .

Còn bạn ấy nghe cũng được hay thích xoáy cũng chẳng sao . Thích thì cứ xoáy để rồi khi game ra thì ráng cố chấp nhận mà đặt 1 cái tên như kiểu Little Rain đó đi . Do vậy bạn QuyAnGiangHo không cần quan tâm đến bạn đó làm gì .
Hà hà nghe ngứa tai thì vào hỏi thui
Lời nói chẳng mất tiền mua
lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau
bạn giải thích thì cứ giải thích , nhưng đừng nói giọng cha người khác như vậy, ban có thể học CNTT nên bạn rành, và cũng có mấy người rành khác nhưng người ta nói chuyện không cao ngạo như vậy, 10 người đọc có thể 1-2 người sẽ biết mà không cần bạn nói, còn lại số người không biết thì cũng sẽ có 1 số không quan tâm. Như tôi thực tế không quan tâm nhưng nghe cách nói chuyện, giải thích kiểu đó vào chọc bạn 1 câu để bạn sửa. Nhưng bạn lại thích nói theo kiểu này thì bạn ạ đừng nghĩ là mình đã giỏi nghe chưa

-QuyAnGiangHo-
07-16-2012, 10:32 PM
Cái để quan tâm chính là ngày 19 có đc chơi hay chưa đây
Haizzzzzzzaii

gently91
07-17-2012, 03:25 PM
Hà hà nghe ngứa tai thì vào hỏi thui
Lời nói chẳng mất tiền mua
lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau
bạn giải thích thì cứ giải thích , nhưng đừng nói giọng cha người khác như vậy, ban có thể học CNTT nên bạn rành, và cũng có mấy người rành khác nhưng người ta nói chuyện không cao ngạo như vậy, 10 người đọc có thể 1-2 người sẽ biết mà không cần bạn nói, còn lại số người không biết thì cũng sẽ có 1 số không quan tâm. Như tôi thực tế không quan tâm nhưng nghe cách nói chuyện, giải thích kiểu đó vào chọc bạn 1 câu để bạn sửa. Nhưng bạn lại thích nói theo kiểu này thì bạn ạ đừng nghĩ là mình đã giỏi nghe chưa

Tôi hiểu cảm giác của bạn , nhưng bạn nghĩ sao nếu bạn nói liên quan đến lỗi bảo mật và rằng sẽ bị hỏi ngược lại rằng nó liên can quái gì đến bảo mật !? ( kèm đó họ chửi rủa bạn v.v... ) Lúc đó bạn trả lời thế nào ? Lôi hàng tá vấn đề trong database , code , source .... ra nói àh ? Rồi nó có chắc sẽ hiểu hay không ?

Không phải khi không mà tôi trả lời như vậy , đặt mình vào vị trí của tôi đi rồi sẽ hiểu .
Chịu khó suy nghĩ thật kỹ đi đã rồi hãy bắt bẻ người khác !

P.S : tôi bị hỏi không dưới 5 lần cái vụ này rồi , và giọng điệu của những người đó thì cực kỳ khó nghe .

JustA Lee
07-17-2012, 04:27 PM

ông bạn xứng đáng bị ban nick lắm đấy =))

nhuocca
07-17-2012, 05:07 PM
Nguyên văn lời admin Nam Cung Huy

Không thể đặt tên nhân vật bằng Tiếng Việt có dấu .Trong 1 số trường hợp tên nhân vật sai thuần phong mỹ tục sẽ bị xử lý tùy theo mức độ.
Số lượng từ 2~12 ký tự.